Nigeria TV Info
Mo Ti Jiroro Pẹ̀lú Àwọn Olórí Gúúsù Kaduna; Kò Sí Èyíkéyìí Tó Máa Ṣe Mi Lójú — El-Rufai
Àtẹ̀yìnwá Gómìnà Ìpínlẹ̀ Kaduna, Nasir El-Rufai, sọ pé àwọn Kristẹni kan láti Gúúsù Kaduna wo ọ́ ní “onímọ̀ràn tó péye” nítorí pé ó dojú kọ wọn nígbà ìjọba rẹ̀ àti pé kò fara mó ohun tí ó pè ní “àṣẹ tí wọ́n ní láti ṣe bí wọ́n ṣe fẹ́.”
Nígbà tó wà lórí ìpèjọ́pọ̀ Sunday Politics ní ọjọ́ 31 Oṣù Kẹjọ, El-Rufai kọ ìtànkálẹ̀ pé ó ní àfiyèsí ìtìjú ọ̀rọ̀ ìsìn ní ìjọba rẹ̀.
“Wọ́n lè rò ohun tí wọ́n fẹ́. Èmi kò fara mó wàwà; ìṣàkóso kì í ṣe eré. Bí o bá ń ṣàkóso ènìyàn mẹ́wàá mílíọ̀nù bí mo ṣe ṣe ní Kaduna, o gbọ́dọ̀ yà A àti B. Kò sí ẹnikẹ́ni tó lè fi bí Kristẹni ṣe jẹ́ kó jẹ́ pé òfin kò kan án,” ló sọ.
Àtẹ̀yìnwá gómìnà náà fi ìbáṣepọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú àwọn olórí Gúúsù Kaduna wé pẹ̀lú bí ó ṣe dá Islamic Movement in Nigeria (IMN) labẹ́ olórí Ibrahim El-Zakzaky dúró.
“Àwọn kan wà ní Gúúsù Kaduna tí wọ́n ro pé wọ́n ní ẹ̀tọ́ láti ṣe ohun kan, èmi sì dojú kọ wọn. Bẹ́ẹ̀ ni mo ṣe dojú kọ àwọn ènìyàn El-Zakzaky tí wọ́n ro pé wọ́n lè ṣe ohun tí wọ́n fẹ́ láì ní ìyà. Wọ́n jẹ́ Mùsùlùmí bí èmi, ṣùgbọ́n èmi kò fara mó wàwà,” ló ṣàlàyé.
El-Rufai tún sọ pé ó dá àwọn anfàní kan tí àwọn olórí Gúúsù Kaduna àti àwọn ẹgbẹ́ míì ń gbadun dúró, pẹ̀lú fífi àpẹẹrẹ hàn lórí àìlòkòṣo owó ìpínlẹ̀.
“Àwọn olórí kan láti Gúúsù Kaduna ní ìwà láti gba owó ìjọba lósùmọ́. Wọ́n máa ń gba $20,000 lọ́sù fún ìtọ́jú ilera, èmi sì dá a dúró. Bẹ́ẹ̀ ni mo dá ìfarapa Hajj àti àwọn ohun míì tí mo rí pé ó ń bà owó ìjọba jẹ dúró,” ló sọ.
Àwọn àsọyé