Ìjọba ológun Burkina Faso ní kó Jàmiì Ìjọba Àgbáyé kúrò nílẹ̀ lẹ́yìn ìròyìn nípa ìkórìíra àwọn ọmọdé

Ẹ̀ka: Ìròyìn |
Nigeria TV Info — Àrọ̀ọ̀rọ̀ Ìlú Òkèèrè (Yorùbá)

Ìjọba ológun tó ń ṣàkóso Burkina Faso ní ọjọ́ Ajé ti kede olùkọ́sọ àgbà ti Ṣọ́ọ̀ṣì Àgbáyé (UN) tó wà nílẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí “persona non grata”, wọ́n sì ní kó lọ kúrò nílẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, lẹ́yìn ìròyìn kan tí UN ṣàtẹ̀jáde tó fi ẹ̀sùn kàn àwọn ọmọ ogun Burkina Faso àti àwọn ológun alábáṣiṣẹ́ wọ́n pé wọ́n ń tà káàkiri ẹ̀tọ́ àwọn ọmọdé nígbà ìjàkúlẹ̀pọ̀ pẹ̀lú àwọn ológun jíhàdì.

Ìpinnu yìí túmọ̀ sí ìrìbọmi tó pọ̀ síi nípọ̀nààrin ìjọba ológun àti àwọn àjọ àjàkálẹ̀ àgbáyé, tí wọ́n ti bẹ̀rẹ̀ sí ní dojú kọ̀ láti ìgbà tí ìjọba ológun kópa nínú ìpalẹ̀ ológun ní ọdún 2022.

Nígbà tí wọ́n ń ṣàfihàn òfin náà nípasẹ̀ ìlànà láti ọ́dọ̀ ìgbìmọ̀ orílẹ̀-èdè, ìjọba sọ pé aṣojú UN náà ń dáàmú nínú ọ̀ràn ìlú, lẹ́yìn fífi ìròyìn náà jáde tó sọ pé àwọn ọmọ ogun Burkina Faso ló nípa nínú ìkóyà àti ìgbọ́wọ̀ọ́mọ́ àwọn ọmọdé nígbà ogun pẹ̀lú àwọn akọni jíhàdì.

Ṣùgbọ́n Ṣọ́ọ̀ṣì Àgbáyé kọ̀ ìpinnu náà, wọ́n sì sọ pé wọ́n ní ìgbàgbọ́ kún aṣojú wọn, tí wọ́n sì tún jẹ́kí wọ́n mọ̀ pé wọ́n ṣì wà níbẹ̀ láti ṣe ìtìlẹ́yìn fún ènìyàn Burkina Faso.

Orílẹ̀-èdè tó wà ní agbègbè Sahel yìí ti ń bá a ja pẹ̀lú ìpínkiri ológun tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú al-Qaeda àti Islamic State, tó ti fà á tí ẹgbẹ̀rún ènìyàn kó ṣílé, tí ó sì ń fàá kí ìbànújẹ̀ pọ̀ sí i nípa ìfarapa ẹ̀tọ́ ènìyàn láàrín gbogbo àwọn ẹgbẹ́ tó wà ní ogun.

Àwọn akíyèsí sàlàyé pé ìgbésẹ̀ tuntun yìí lè tún borí ọ̀nà fún ìkórìíra tó kéré jùlọ fún orílẹ̀-èdè náà nígbà tí ìbéèrè fún ìrànwọ́ ojútíìsìn ń pọ̀ sí i nígbà tí àìlera ààbò ń ṣẹ̀sí lọ́wọ́.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.