Nigeria TV Info — Labaran Ƙasashen Waje (Hausa)
Jami’an mulkin soja na Burkina Faso a ranar Litinin sun bayyana babban wakilin Majalisar Ɗinkin Duniya dake ƙasar a matsayin “persona non grata”, tare da buƙatar ya bar ƙasar nan take, biyo bayan rahoton da ya zargi dakarun tsaron Burkina Faso da haɗin guiwar wasu mayaka da cin zarafin haƙƙin yara yayin yaƙin da ake yi da ƙungiyoyin jihadi a ƙasar.
Wannan matakin ya ƙara ɗaga ƙaƙarar takaddama tsakanin gwamnatin sojan da ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa, waɗanda ke fuskantar ƙarin matsin lamba tun bayan juyin mulkin da sojoji suka yi a shekarar 2022.
A cikin wata sanarwa da ma’aikatar harkokin wajen ƙasar ta fitar, gwamnatin ta zargi wakilin na MDD da “sa baki cikin harkokin cikin gida” bayan fitar da rahoton da ke nuni da cewa dakarun ƙasar na da hannu wajen ɗaukar yara ƙananan aiki a goyon bayan yaƙi da ’yan ta’adda.
Sai dai Majalisar Ɗinkin Duniya ta ƙi amincewa da wannan mataki, tana mai cewa tana da cikakken kwarin gwiwa ga wakilinta, tare da jaddada cewa ta na nan daram wajen tallafawa al’ummar Burkina Faso.
Ƙasar dake yankin Sahel na fama da mummunan rikicin tsaro da ya danganci ƙungiyoyin al-Qaeda da ISIS, wanda ya tilasta dubban mutane tserewa gidajensu tare da haifar da damuwa game da take haƙƙin ɗan adam daga dukkan ɓangarorin dake rikicin.
Masu sharhi suna cewa wannan matakin na sojojin na iya ƙara ware ƙasar a daidai lokacin da buƙatar agajin jinƙai ke ƙaruwa sakamakon taɓarɓarewar tsaro.
Sharhi