Nigeria TV Info
CBN ti kó àwọn tí kò san gbèsè sí blacklist — Ìròyìn Pípéye ní Yorùbá
Abuja, Nigeria — Central Bank of Nigeria (CBN) ti gba ipinnu pàtàkì láti da àwọn agbawèrèmẹ́sìn àti ilé-iṣẹ́ tí kò san gbèsè wọn lórí àkọsílẹ̀ dudu (blacklist), kí wọ́n má lè gba *lamùní tuntun tàbí àwọn iṣẹ́ ilé‑ìfowópamọ́ míì. Eyi jẹ́ apá kan nínú igbìmọ̀ láti mu ìṣètò ìsanwó gbèsè gẹ́gẹ́ bí ìlànà, kí eto ináwó lè lágbára díẹ̀ síi.
Nípasẹ̀ kọ́rọ̀ọ̀lù tí a fì ranṣẹ́ sí gbogbo ilé‑ìfowópamọ́ ọjọ́ 12 Oṣù Kẹta, 2026, CBN sọ pé **ẹnikẹ́ni tí kó gbèsè tí a ka sí non‑performing loan ṣáájú ní Credit Risk Management System (CRMS) tàbí tí a ṣe àfihàn rẹ̀ síbi àwọn credit bureaus tí a fọwọ́sowọ́pọ̀ pẹlù, kò ní lè gba gbèsè tuntun mọ́ tàbí àwọn iṣẹ́ banki bii letters of credit, bankers’ confirmations, performance bonds, àtàwọn míì.
CBN tún ní kí àwọn ilé‑ìfowópamọ́ gba àárín collateral tó péye látàrí àwọn oníbàárà tó wà lórí àkọsílẹ̀ dudu kí wọ́n lè dáàbò bo owó tí wọ́n ti fún un. Ètò tuntun yìí kò ní yáà kíákíá, àmọ́ a ti bẹ̀rẹ̀ sínú ṣiṣẹ́ láti dènà ewu, kí àmúlò owó ilé‑ìfowópamọ́ lè dara síi àti kí ààbò eto ìṣúná ti ilé‑èkọ́ àti àwọn olùpèsè owó ní Nigeria lè túbọ̀ bójú mu.
Àwọn amọ̀ràn‑ọkàn sọ pé ìgbésẹ̀ yìí jẹ́ pataki fún ìtọ́jú eto ilé‑ifowópamọ́, ṣùgbọ́n wọ́n tún kilọ̀ pé kí CBN fìdí ṣẹ̀sìn ìdájọ́ àti ìpamọ́ dàta múlẹ̀ dájú kí iṣe náà má bà á lọ ni ọranyan fún olùtajà tàbí ilé‑iṣẹ́.
Àwọn àsọyé