Nigeria TV Info
Ìjàmbá àtàwọn ìbànújẹ lórílẹ̀‑èdè Israẹ́lì àti Iran: Amẹ́ríkà kìlọ̀ fún ará rẹ̀ ní Nàìjíríà bí àwùjọ Shi’ite ṣe ń ṣèrìbọmi ní Lagos
Lagos, Nàìjíríà — Ìdílé àgbáyé tún ń dojú kọ ìfarapa àti àríyànjiyàn lórí ìjàngbọn tó wà láàrín Israẹ́lì àti Iran, èyí tí ti mú kí Ìjọba Amẹ́ríkà kìlọ̀ fún ará rẹ̀ tó wà ní Nàìjíríà pé kí wọ́n ṣọra gan‑an lórí ọlọ́rọ̀ ààbò àti iṣẹ́ ìrìnàjò ní àkókò yìí.
Látàrí iroyin pé ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ogun Amẹ́ríkà àti Israẹ́lì ti kópa nínú ogun lòdì sí Iran — àti pé àwọn akọni olóṣèlú àti ológun Iran pàápàá jùlọ Ayatollah Ali Khamenei ni a lórúkọ pé wọ́n ti pa— àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Islamic Movement in Nigeria (IMN) tí wọ́n jẹ́ Shi’ite ti gbé ọ̀nà jáde síta ní Lagos láti ṣe àfihàn ìbànújẹ wọn sí ìṣe tí wọn pe ní ìfarapa àti ìṣekúṣẹ̀ lòdì si Iran.
Ní Lagos, àwọn olùṣèrìbọmi wọ́n gbe àfihàn lọ síta káàkiri agbègbè Maryland, wọ́n ń ko orin àti orin ìbànújẹ, wọ́n gbé àpẹrẹ àwòrán àti asia Iran, kí wọ́n sì fi hàn pé wọ́n kì í ṣe akọni ìfarapa tí àjọṣepọ̀ àgbáyé ṣe lòdì sí orílẹ̀‑èdè Muslim.
Àwọn àfihàn bákannáà tún ti wáyé ní Kano, Bauchi, Yobe àti Gombe, níbi tí àwọn ọmọ IMN ṣe ṣèrìbọmi tó ní àlàáfíà, wọ́n ń ko orin ìbànújẹ àti ìdákẹ́jẹ pé kí ìbànújẹ yìí dákẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n tún fi ọkàn wọn hàn pé kí agbára òkèèrè kúrò ní àgbáyé.
Nítorí ìfarapa àgbáyé yìí, Ẹ̀gbẹ́ ológun olùṣàkóso ààbò ti Nàìjíríà ti gbe àwọn olùṣàkóso ológun sí ipò rediúlì, nígbà tí wọ́n ń ṣàgbéyè àwọn ẹni‑ẹ̀sìn àti ẹgbẹ́ ọ̀pọ̀ ènìyàn tí ó lè fa ìṣòro kúrò ní i‑bìkíbi. Wọ́n tún ti ṣe ìfọkànbalẹ̀ pé wọn yóò dáàbò bo àlàáfíà gbogbo ènìyàn.
Ìjọba àpapọ̀ Nàìjíríà náà ti béèrè pé kí gbogbo àwọn ẹgbẹ́ olùṣèrìbọmi àti araalu kó ìbànújẹ àti ìbànújẹ sílẹ̀ ní àlàáfíà, kí wọ́n sì yàgò fún ìjàm̀bá tàbí ìṣekúṣe kankan lórí ọ̀rọ̀ ayé.
Ìṣẹlẹ̀ náà fi hàn pé bí ìjàmmọ̀ àgbáyé ṣe ń yoju sí i, béèyàn ṣe máa rí i pé ó lè ní ipa lórílẹ̀‑èdè mìíràn bí Nàìjíríà, nípa bí ìbànújẹ àti ìfọkànbalẹ̀ ṣe ń farahàn nínú àwùjọ ẹ̀sìn.
Àwọn àsọyé