Nigeria TV Info
Jonathan Ṣàlàyè fún Tinubu nípa Ìpo Ìṣèlú ní Guinea-Bissau
Abuja — Lórí ọjọ́ Ṣábá, aṣáájú àtẹ́yìnwá orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Goodluck Jonathan, pàdé ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ní Fílà Ààrẹ ní Abuja, láti jẹ́ kí ó mọ̀ ìjọ̀pọ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó ṣẹlẹ̀ ní Guinea-Bissau, lẹ́yìn ìgba tí àwọn ológun gba ilẹ̀ àti dá ìdìbò dúró.
Jonathan sọ pé ohun tó ṣẹlẹ̀ kì í ṣe ìyípadà ìjọba ológun tó wọ́pọ̀, bí wọ́n ṣe ń rí i ní ìlú mìíràn, ṣùgbọ́n kì í ṣe bí wọ́n ṣe mọ́ — ó pe e ní “ìyípadà ìjọba tó dá lórí áyẹyẹ” (ceremonial coup), nítorí pé aṣáájú orílẹ̀-èdè náà fúnra rẹ̀ ló kede pé wọ́n ti gba iṣakoso.
Ó tún ṣàlàyè pé ìdìbò náà ti pé — àkójọ́ àwọn ìbò ti fẹrẹ̀ parí, ati pé ẹni tí ó ṣẹ́gun ti fẹrẹ̀ dájú — ṣùgbọ́n ìpalẹ̀mọ́ ológun dákẹ́ ìbáṣepọ̀ ìdìbò kí wọ́n tó kede abajade. Jonathan béèrè pé kó jẹ́ kí ìpinnu ológun rọ́, kí àjọ́ agbáyé àti ìbágbépọ̀ agbègbè bí ECOWAS gba wọlé kí wọ́n fi ìwọ̀n ìmúṣẹ́ ohun tó yẹ mu — kí wọ́n tú ìbáṣepọ̀ sílẹ̀, kí a kede abajade, kí ẹni tí ó ṣẹ́gun gba ìjọba lẹ́tọ̀.
Jonathan tún ṣàfihàn ìmọ̀lára ìbànújẹ́ rẹ̀ nípa bí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣe ń ṣẹlẹ̀ ní àgbègbè ìwọ̀ oòrùn Afirika, nígbà tí ó ń tọ́ka pé ìrìnàjò ìdibo àti ìmúlò ìbò lòdodo ni gbólóhùn ìsọdọtun — kì í ṣe ìrìnàjò ìjà, ìpalára tàbí àríyá. Ó wí pé: “A ti rẹ́ sí àwọn ìtàn bíi èyí ní Áfríkà.”
Àwọn àsọyé