ASUU kọ ìpèsè ìjọba, bẹ̀rẹ̀ ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ méjì lónìí

Ẹ̀ka: Ìròyìn |

Nigeria TV Info 
ASUU kọ ìpèsè ìjọba, bẹ̀rẹ̀ ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ méjì lónìí

Ẹgbẹ́ àwọn olùkọ́ ní àwọn yunifásítì orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Academic Staff Union of Universities (ASUU), ti kede ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ ìkìlọ̀ oṣù méjì lónìí lẹ́yìn tí wọ́n kọ ìpèsè tuntun tí ìjọba apapọ́ fi lé wọn lọ́wọ́. Ìpinnu yìí wáyé lẹ́yìn ìpàdé pàtàkì ti ìgbìmọ̀ àgbà (NEC) wọn ní Abuja ní alẹ́ Ọjọ́ Àìkú.

Ààrẹ ASUU, Profesa Emmanuel Osodeke, sọ pé ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ yìí bẹ̀rẹ̀ láìpé lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ní gbogbo yunifásítì ìjọba àti ti àwọn ìpínlẹ̀. Ó ṣàlàyé pé ìjọba kò tíì mú àwọn àdéhùn pàtàkì tí wọ́n ṣe, pẹ̀lú àtúnṣe àdéhùn ọdún 2009, ìsanwó owó tí wọ́n dá dúró, àti fífi eto UTAS sílẹ̀.

Profesa Osodeke ṣàlàyé pé ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ náà jẹ́ láti fi fi ipa mú ìjọba láti ṣe ìmúlò àdéhùn àti láti túbọ̀ dá àgbéga fún eto ẹ̀kọ́ gíga orílẹ̀-èdè náà. Ó tún fi kún un pé ASUU ṣí sí ìbáṣepọ̀, ṣùgbọ́n wọn kì yóò dá ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ dúró títí di ìgbà tí ìjọba bá ṣe ìgbésẹ̀ gidi.

Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ní orílẹ̀-èdè náà ti fi ìbànújẹ̀ àti ìdùnnú han; díẹ̀ sọ pé ìbẹ̀wẹ̀ẹ̀ náà máa dá ìmọ̀ wọn dúró, àwọn mìíràn sì gbà pé ó yẹ kí ASUU bá a lọ fún ìtọ́jú eto ẹ̀kọ́ tó dára jùlọ.

Ìjọba apapọ́ kò tíì fèsì nípa ìpinnu ASUU yìí, bí ìjíròrò láàárín ẹgbẹ́ méjèèjì ṣe ń tẹ̀síwájú láìsí àbájáde kankan.


Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.