Ìkú ọmọ: Ìṣòro àìní oúnjẹ ní Nàìjíríà ń bẹ̀rẹ̀ fún ìgbésẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀

Ẹ̀ka: Ìlera |
Nigeria TV Info

Ọmọde kan Ní Katsina Tó Njà Láti Àìní Oúnjẹ Fúnràn Fún Ìṣòro Tó Nlá Ní Nàìjíríà

Katsina – Ní ọ̀sán tó gbóná gan-an ní Katsina, Fatima ń bójú tó ọmọ rẹ̀ tó jẹ́ ọmọ ọdún méjì, Musa, ní ilé ìtọju oúnjẹ tó kún fún àwọn ọmọ mìíràn. Ara rẹ̀ tó rọrùn, tí kò sí ní agbára tó péye, ń fi hàn gbangba ìṣòro àìní oúnjẹ tó ní ipa tó lágbára lórí àwọn ọmọ Nàìjíríà mílíọ̀nù. Ìpò yìí ń fi àwọn ọmọ tó ní ìṣòro yìí sí ìbànújẹ àìlera tó pọ̀ jù, tó lé ní ìṣeeṣe ìkú 9–12 lẹ́ẹ̀kan ju àwọn ọmọ tí wọ́n ní ìlera dáadáa lọ.

Ṣùgbọ́n, ìtàn Musa tún ń mú ìrètí wá. Pẹ̀lú ìtọju ìlera tó péye àti ìrànlọ́wọ́ onjẹ tó ní ilera, ó ń bọ́ sípò dáadáa lọ́pọ̀lọpọ̀, tó fi hàn pé àìní oúnjẹ, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lèwu gan-an, lè jẹ́ ohun tí a lè yára dènà pẹ̀lú ìtẹ́wọ́gbà ìtọ́jú lọ́́wọ́.

Nígbà tí Nàìjíríà ń dojú kọ ìṣòro oúnjẹ, àwọn alábàáṣiṣẹ́ ìránwọ́ ènìyàn ń bá a lọ nípò líle, tí wọ́n ń fúnni ní ìtọju tó ń gbà àwọn ọmọ là láàyè lórí ìṣòro àìní oúnjẹ àti aini oúnjẹ. Àwọn amòye ń kéde pé ìwọ̀n ìṣòro náà tóbi gan-an, tó ń fi hàn pé a nílò ìfowosowopo àkúnya láti dáàbò bo àwọn ọmọ tó ní àìlera bí Musa.

Ìṣòro tó ń bọ̀yá yìí ń pè fún ìfọkànbalẹ̀ orílẹ̀-èdè àti ìbáṣepọ̀ agbáyé láti rí i pé àwọn ọmọ Nàìjíríà ní ànfààní láti má ṣe kánjú lọ́ọ̀rọ̀ ìgbàlà, ṣùgbọ́n láti lè yè kí wọ́n sì lè dàgbà dáadáa.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.