Nigeria TV Info
IMF kọ orúkọ Nàìjíríà nínú àtòkọ àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà tó ń dàgbà jù lọ ní 2025
Ilé Ìfowópamọ́ Àgbáyé (IMF) ti kede àtòkọ tuntun ti àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà tó ń dàgbà jù lọ ní ọdún 2025, ṣùgbọ́n orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, tó jẹ́ olórí ọrọ̀ ajé ní Àfíríkà, kò sí nínú àtòkọ yìí.
Àwọn orílẹ̀-èdè bíi Nàìje, Sẹ́nẹ́gàl, Ruwánda, Côte d’Ivoire àti Etopia ni wọ́n wà lórí àkójọ IMF, pẹ̀lú ìròyìn pé wọn lè ní ìdàgbàsókè GDP tó wà láàrin 6 sí 11 ogorun. Gẹ́gẹ́ bí IMF ṣe sọ, àǹfààní àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyí wá látinú ìṣàkóso tó dára, ìmúdàgba ẹ̀ka-òwò, àti ìmúlò àfọwọ̀kọ tó ń fa ìdókòwò sílẹ̀.
Nípa Nàìjíríà, IMF sọ pé ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè náà jẹ́ díẹ̀ péré, tó fojú hàn ní 3.2 ogorun, torí ìṣòro ìròyìn owó, ìyípadà oṣùwòpọ̀ owó, àti àìlera nínú ẹ̀ka epo àti agbára ina.
Àwọn amòfin ọrọ̀ ajé ní Nàìjíríà sọ pé àìsí orílẹ̀-èdè náà lórí àtòkọ IMF fi hàn pé Nàìjíríà kò tíì lè lo àǹfààní rẹ̀ dáadáa. Wọ́n bẹ̀ ìjọba pé kí ó túbọ̀ ṣàtúnṣe ètò ọrọ̀ ajé, kí ó mú kó rọrùn fún àwọn olùdókòwò, àti kí ó dáàbò bo Nàírà kí orílẹ̀-èdè tún lè dìde lára àwọn tó ń dàgbà jù lọ ní Àfíríkà.
Àwọn àsọyé