Nigeria TV Info
Ìjọba Àpapọ́ dáwọ́ ìyọkúrò owó àkọsílẹ̀ dúró, ṣe ìlérí ìmọ̀tótó àti àfihàn gbangba nínú iṣúná orílẹ̀-èdè
ÌRÒYÌN ALÁÌLÉKÀN:
Ìjọba Àpapọ́ ti kéde pé kò sí ìyọkúrò mọ́ nínú owó tí àwọn àjọ àti ilé iṣẹ́ ìjọba ń kó jọ, gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú àtúnṣe iṣúná tó ń fẹ́ mú ìdájọ́ àti ìmọ̀tótó wá sínú iṣàkóso owó orílẹ̀-èdè.
Minísítà fún Ìṣúná àti Olùdarí Ètò Òrò-Àjé, Ọgbẹni Wale Edun, ló sọ ìpinnu yìí lẹ́yìn ìpàdé pàtàkì pẹ̀lú àwọn olórí àjọ aláṣẹ owó ní Àbùjá. Ó ṣàlàyé pé láti ìsinsìnyí lọ, gbogbo owó tí wọ́n bá kó jọ gbọ́dọ̀ lọ taara sí àkàǹṣe àpapọ́ (Federation Account), tí owó ìṣíṣe yóò sì máa jẹ́ apá kan nínú ìsúná ìjọba.
Wale Edun sọ pé ìpinnu yìí jẹ́ apá kan nínú ètò àtúnṣe iṣúná Aare Bola Tinubu, tó ń fẹ́ dá àfihàn gbangba, ìṣètò tó péye àti ìdènà ìfojúdi sílẹ̀. Ó tún sọ pé ìjọba ń ṣiṣẹ́ lórí àtẹ̀jáde amáyédẹrùn onítànná láti máa tọ́pa owó wọlé ní àsìkò gidi, kí wọ́n lè dènà ìna owó àìtó.
Àwọn àjọ bíi FIRS, Customs, NPA, NIMASA àti NNPC Ltd yóò ní láti tọ́jú ìṣirò owó wọn pẹ̀lú ìmọ̀tótó àti àfihàn gbangba, níbámu pẹ̀lú ètò Treasury Single Account (TSA).
Àwọn amòfin àti onímọ̀ nípa ètò-òṣèlú sọ pé ìpinnu yìí lè mú kí owó wọlé orílẹ̀-èdè pọ̀ sí i, kí ó sì jẹ́ kí ìsúná orílẹ̀-èdè di tó dájú. Ìjọba sì ti ṣe ìlérí láti ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú gbogbo ẹgbẹ́ tó nípa, kí ìyípadà náà má bà a nínú iṣẹ́ àwọn òṣìṣẹ́.
Àwọn àsọyé