Ayipada oju-ọjọ́ ati Òjò àgbè: Ìṣòro tó ń pọ si lórí Eto Ìlera Nàìjíríà

Ẹ̀ka: Alaye iṣẹ |
Nigeria TV Info — Ìròyìn Orílẹ̀-Èdè

Ìyípadà Afẹ́fẹ́: Ìjọ̀wọ̀ Òjò ń Túbọ̀ Fúnni Ní Ìṣòro Ìlera Ní Nàìjíríà

LAGOS — Àwọn àmì ìkìlọ̀ pé ìṣòro ìlera àwùjọ ń bọ̀ lójú àna ń pọ̀ sí i ní Nàìjíríà, nítorí ìpa ìyípadà afẹ́fẹ́ — pàápàá jùlọ ìjọ̀wọ̀ òjò, ìgbẹ̀kùn ooru, àti àyípadà ojú-ọjọ́ tó ń ṣẹlẹ̀ láìláàárin — tó ń fi ara hàn káàkiri orílẹ̀-èdè.

Àwọn amòye ti kìlọ̀ pé àrùn tó ní í ṣe pẹ̀lú ìyípadà afẹ́fẹ́ bíi ìbà tó ń ṣẹlẹ̀ nítorí ìkọ́lu anófì (zazzabin cìzòn sáuro), kòlárà, àrùn ìmú àti ẹ̀dọ̀fóró, àti àìní oúnjẹ tó ní ìṣúra àrà, ń tàn káàkiri àgbègbè ìlú àti abúlé. Ẹgbẹ́ tó ń ní ipa jùlọ lórí rẹ̀ ni àwọn obìnrin àti àwọn ọmọ kékeré aláìlera.

Àwọn alákóso ìlera ti ṣàlàyé pé ìjọ̀wọ̀ òjò máa ń fà á kó ìdílé kúrò ní ilé wọn, tí wọ́n sì ń bà á jẹ́ àwọn orísun omi mímu, èyí tó ń fa ìtànkálẹ̀ àrùn tó ní í ṣe pẹ̀lú omi. Ìgbẹ̀kùn ooru sì tún ń ràn lọ́wọ́ láti túbọ̀ tan àwọn àrùn tí àwọn kọ́kòrò àti ẹ̀yà àtẹ́lẹwọ́ ń ránṣẹ́, bíi ìbà anófì.

Pẹ̀lú bí ètò ìlera Nàìjíríà ṣe ti wulẹ̀ rọrùn láti fọ́, ìpapọ̀ ìdààmú ayé-ayíká àti èwu ìlera ń dà á lórí àníyàn nípa agbára orílẹ̀-èdè láti koju ìpenija ìlera tí ìyípadà afẹ́fẹ́ mú wá.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.