Nigeria TV Info
’Yan Takarar Shugaban Ƙasa na Najeriya 2027: Jam’iyyunsu da Tarihin Siyasar Su
Yayin da zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2027 ke ƙara matsowa, fitattun ’yan siyasa da dama sun fara shirye-shiryen fafatawa domin samun kujerar Aso Rock. Jam’iyyun siyasa na ci gaba da ƙulla kawance, gudanar da shawarwari da kuma ƙarfafa tsarin yaƙin neman zaɓe domin tunkarar zaɓen da ake sa ran zai kasance mai zafi.
Bola Ahmed Tinubu – APC
Shugaban ƙasa mai ci, Bola Ahmed Tinubu, shi ne jagoran jam’iyyar All Progressives Congress (APC). Ya taba zama Gwamnan Jihar Legas daga 1999 zuwa 2007, sannan ya taka muhimmiyar rawa wajen kafa APC. Bayan nasarar da ya samu a zaɓen 2023, ana sa ran zai nemi wa’adi na biyu a 2027.
Atiku Abubakar – ADC
Atiku Abubakar tsohon Mataimakin Shugaban Ƙasa ne wanda ya yi takarar shugaban ƙasa sau da dama. Bayan dogon lokaci a jam’iyyar PDP, ya koma African Democratic Congress (ADC) a matsayin wani ɓangare na haɗakar ’yan adawa da ke son ƙalubalantar APC a zaɓen 2027.
Peter Obi – NDC
Peter Obi, tsohon Gwamnan Jihar Anambra, ya samu karɓuwa sosai a zaɓen 2023. Yana da goyon bayan matasa da masu neman sauyi. A yanzu yana ƙarƙashin jam’iyyar Nigeria Democratic Congress (NDC), inda yake mayar da hankali kan gyaran tattalin arziki, tsaro da inganta shugabanci.
Rabiu Musa Kwankwaso – NDC
Rabiu Musa Kwankwaso tsohon Gwamnan Kano ne kuma jagoran tafiyar Kwankwasiyya. Har yanzu yana daga cikin fitattun ’yan siyasa masu tasiri a Arewacin Najeriya. Tasirinsa na siyasa na iya taka muhimmiyar rawa wajen ƙayyade sakamakon zaɓen 2027.
Goodluck Jonathan – PDP
Tsohon Shugaban Ƙasa Goodluck Jonathan, wanda ya jagoranci Najeriya daga 2010 zuwa 2015, ya sake zama abin tattaunawa a fagen siyasa. Wasu daga cikin mambobin jam’iyyar Peoples Democratic Party (PDP) na son ya dawo takarar shugaban ƙasa a 2027.
Omoyele Sowore – AAC
Omoyele Sowore ɗan gwagwarmaya ne kuma ɗan jarida wanda ya taba tsayawa takarar shugaban ƙasa a ƙarƙashin jam’iyyar African Action Congress (AAC). Ya shahara wajen kira da a kawo sabbin sauye-sauye a tsarin mulkin Najeriya.
Abubuwan da Za Su Iya Tantance Zaɓen 2027
Masana siyasa na ganin cewa haɗin kan jam’iyyun adawa ko kuma rashin haɗin kai zai kasance muhimmin abin da zai tantance wanda zai yi nasara. Idan ’yan adawa suka tsayar da ɗan takara guda ɗaya, za su iya ƙara wa APC ƙalubale sosai.
Sharhi